DEKSoD!SeRvEr~v.4!! ~
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

DEKSoD!SeRvEr~v.4!! ~

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

รณรงค์ : ใช้ภาษาให้ถูกต้อง ต่อต้านภาษาวิบัติ

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
deksod
ผู้ คุ ม ก ฏ แ ห่ ง ก ร ร ม
ผู้ คุ ม ก ฏ แ ห่ ง ก ร ร ม
deksod

รณรงค์ : ใช้ภาษาให้ถูกต้อง ต่อต้านภาษาวิบัติ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: รณรงค์ : ใช้ภาษาให้ถูกต้อง ต่อต้านภาษาวิบัติ   รณรงค์ : ใช้ภาษาให้ถูกต้อง ต่อต้านภาษาวิบัติ I_icon_minitimeThu Dec 24, 2009 10:30 pm

อ้างอิงจาก :
ขออถัยอีกครั้งหากผมจู้จี้เกินไป
แต่พอเห็นเด็กเตรียมใช้ภาษาแบบนี้แล้ว...
มันเซ็งยังไงก็ไม่รู้ครับ
(ไม่รู้ว่าผมเป็นแบบนี้คนเดียวรึเปล่า)

ภาษาแบบนี้ที่หลายๆคนเรียกว่า "ภาษาวิบัติ"
คือการดัดแปลงภาษาให้ดูเหมือนจะดี เหมือนจะเท่
แต่จริงๆแล้ว มันไม่ได้ช่วยให้ดูดีเลยฟ่ะ....
ตามความคิดเห็นของผม
มัน... เกะกะลูกตาชะมัด

ตัวอย่างการใช้ภาษาวิบัติ (พิมพ์ไปหงุดหงิดไป)
เด็ก เป็น เดะ, เดก
ใคร กลายเป็น คัย, คาย(อ้วกกก)
เธอ ก็กลายเป็น เทอ
ใจ ก็กลายเป็น จัย
เปล่า กลายเป็น เป่า (ฟูด ฟูด)
และสุดท้ายที่เห็นบ่อยมาก คือ
เป็น กลายเป็น เปง

ผมรู้ !!! คุณก็ใช้ !!!
สำหรับคนที่ทำแบบนี้
มันจะอะไรกันหนักหนา
เป็นคนไทยแท้ๆ เหยียบย่ำบนผืนแผ่นดินไทย ใช้ทรัพยากรไทย
เรียนภาษาไทยมาตั้งแต่อนุบาล ภาษาไทยเบื้องต้นแค่นี้
ยังเขียนไม่ถูกเลย !!!
ยิ่งเป็นนักเรียนเตรียมอุดมด้วย เหมือนประจานตัวเอง
เสื่อมทั้งตัว และสถาบัน
ช่วยใช้ภาษาให้มันสมกับเป็นผู้มีการศึกษาด้วยเถอะครับ
ขืนปล่อยไว้ ภาษาไทยได้วิบัติกันหมดเพราะคนรุ่นนี้แหงแซะ

การ พิมพ์และตัวสะกด ไม่ต้องถูกหลักภาษาไทย หรือทำเหมือนเขียนเรียงความวิชาภาษาไทยส่งครู
หรือจะสะกดผิดบ้างก็ไม่ได้ว่าอะไรแต่ อยากให้มันอ่านง่ายสบายตาภาษาไม่วิบัติมากเท่านั้นเอง

ตัวอย่างการสะกดผิดอย่างจงใจที่ขอร้องอย่ามีเลย เช่น
"เธอ" เป็น "เทอ"
" ใจ" เป็น "จัย"
ภาษา พวกนี้ไม่ได้ทำให้อ่านง่ายหรือดูดีเลย มีแต่ทำให้คนไม่เอ็นดู ไม่สนใจ เกิดเป็นคนไทยใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย
ถ้าอยากใช้ภาษาอื่นก็ต้องใช้ให้ถูกต้องเหมือนกัน

ย้ำอีกครั้ง
เกิดเป็นคนไทยใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย
อย่ามาอ้างว่า มันพิมพ์ง่าย
หลายๆคำ ก็กดแป้นพิมพ์ด้วยจำนวนปุ่มเท่ากัน
แค่พิมพ์ให้ถูกแค่นี้ ยังไม่ได้เลยรึครับ
ถ้าครูสอนภาษาไทยมาอ่านเจอ คงจะปวดกบาลไปพอควร...
พิจารณาเอาเถอะครับ
ถึงจะเปลี่ยนไปในครั้งเดียวไม่ได้
ก็ขอให้ฝึกทำสิ่งที่ถูกต้องจนเป็นนิสัยด้วยนะครับ
ถึงคนอื่นจะใช้กันผิดๆอย่างไร
แต่ถ้าคุณทำถูก มันก็ดีแล้วไม่ใช่รึครับ
คุณก็รู้ดีอยู่แล้ว ว่าที่ถูกต้องมันควรจะทำอย่างไร
จะไปทำตามเรื่องที่ไม่ดีทำไมล่ะ
ในยุคนี้ที่เราเห็นความเสื่อมในสังคมจนชินตา
แล้วทำไม เราถึงต้องเสื่อมตามล่ะ?
ยึดมั่นในความดี แล้วฝ่ากระแสดำมืดนี้ไปสิครับ
ผมเชื่อว่าพวกคุณทำได้ครับ

By : Dektriam.com & Sci.nu.ac.th

Webmaster : ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความร่วมมือ

แก้ไข 30/5/2555
ขึ้นไปข้างบน Go down

รณรงค์ : ใช้ภาษาให้ถูกต้อง ต่อต้านภาษาวิบัติ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1